Download
- No category
การจัดประสบการณ์ ทางวิทยาศาสตร์ สำหรับเด็กปฐมวัย
ทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ สำหรับเด็กปฐมวัย
บทเรียน ความรู้สึก และการค้นพบ
บทที่ 2
คู่มือการฝึกปฏิบัติการพยาบาลผู้ใหญ่และผู้ส
การใช กิจกรรมศิลปะเพื่อส งเสริมการยอมรับคว
ถ่ายภาพ
การใช้ยูเรียปลดปล่อยช้าแทนยูเรียในอาหารอัด
บรรณานุกรม - มหาวิทยาลัยราชภัฏเทพสตรี
บทความที่ 12 ญี่ปุ่น : ประวัติศาสตร์การเมืองและเศรษฐกิจ
ในกรณีฉุกเฉิน โทรศัพท 000 กองดับเพลิงรัฐนิวเซ
PHY4705 กลศาสตร์ของไหล - มหาวิทยาลัยราชภัฏสวนสุนันทา
97 (3) ปัจจัยที่นักท่องเที่ยวต่างชาติเลือกเดินท
แผนการจัดประสบการณ์ กิจกรรมทดลองวิทยาศาสตร์ “การเกิดเงา”
จุดประสงค์
เพื่อให้เด็กสามารถ
1.ฝึกทักษะการสังเกต
2.ฝึกการเชื่อมโยงความสัมพันธ์ภาพกับประสบการณ์เดิม
3.ภาษาและความรู้รอบตัว
สาระการเรียนรู้
ประสบการณ์สำคัญ
1.การตอบคำถามเกี่ยวกับเหตุการณ์ในการทดลอง
2.การเล่นและการทำงานร่วมกับเพื่อน
สาระที่ควรเรียนรู้
การเกิด “เงา”
กิจกรรมกิจกรรม “การเกิดเงา”
ขั้นนำ
1.ครูเก็บเด็กโดยเพลง ปลาวาฬพ่นน้ำ
2.ครูตั้งคำถาม ดังนี้
-เด็กๆเคยเห็นเงาหรือไม่ ลักษณะเป็นอย่างไร
-เงาเกิดจากอะไร
-เรามักจะเห็นเงาเวลาไหน
ขั้นสอน
3. ครูบอกชื่อกิจกรรมการทดลอง “การเกิดเงา”
4.ครูและเด็ก สนทนาถึงอุปกรณ์ที่ใช้ในการทดลอง ว่ามีอะไรบ้าง
5.ครูแจกหุ่นนิ้วมือให้เด็กคนละตัว
6.ครูปิดไฟและเปิดไฟฉาย เพื่อให้เด็กๆลองเล่นกับเงา โดยให้เด็กๆลองเลื่อนเงา ใกล้-ไกล ไฟฉายเพื่อดูขนาดของเงา และลองเลื่อนไฟฉาย ตามแบบดวงอาทิตย์เพื่อดูทิศทางของเงา ระหว่างการทำกิจกรรมครูสนทนากับเด็กไปด้วย (5 นาที) จบกิจกรรม ครูเปิดไฟ
7.ครูให้เด็กลองทายการฉายภาพเงาจากกล่องปริศนา
ขั้นสรุป
8.เด็กและครูร่วมกันสรุปผลการทดลองเรื่อง “การเกิดเงา” ว่าเงาเกิดจากแสงที่ส่องผ่านวัตถุ ซึ่งเงาของวัตถุชนิดหนึ่งๆจะแสดงรูปทรงที่เหมือนวัตถุชนิดนั้น
สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
1. กล่องปริศนา
2. หุ่นนิ้วมือ
3. ไฟฉาย
การประเมินผล
1.สังเกตการสนทนาโต้ตอบกับครูและเพื่อน
2.สังเกตการทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนและครู
3.สังเกตการตอบคำถามเงาอะไรเอ่ยในช่วงสรุป